KCthai Board
ตุลาคม 19, 2017, 07:09:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำนานบอกเล่า พระ ในโรงเรียนภ.ป.ร.ราชวิทยาลัยฯ  (อ่าน 9367 ครั้ง)
วิญญูชนก นรร.๑๖/๑๗๔๙
โรงเรียนแห่ง ๓มหาราช
Administrator
สุภาพบุรุษราชวิทย์

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 02:15:45 AM »

ผมได้รับคำแนะนำจากครูทั้ง๒ท่านให้ชำระความเรื่องพระในโรงเีรียนเรา ที่มาที่ไป  Roll Eyes

ผมจะเขียนไปก็อะไรอยู่ ๒๕๐๗ก็ยังไม่เกิด แต่ขอถอดความจากภาพ หลักฐานและคำบอกเล่าแล้วกันครับ

ในวันเสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดโรงเรียน ภ.ป.ร.ราชวิทยาลัยฯเมื่อวันที่ ๑ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๐๗

ในพระบรมฉายาลักษณ์นี้ พระองค์กำลังทรงพระสุหร่ายพระพุทธรูป๒องค์

จากนั้นก็พระราชทานพระราชดำรัส

ซึ่งพระทั้ง๒องค์ก็อยู่เบื้องข้างของพระองค์และสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ

---------------------------------------------------

ในวันที่๑มิถุนายน๒๕๕๒ บนหอประชุมได้มีการกล่าวถึงพระพุทธ(เรื่องผมไม่ขอขยาย)

ซึ่งองค์ที่ยกมาก็เป็นองค์เดียวกับที่ทรงพระสุหร่าย

พระองค์นี้ไม่ใช่พระที่ราชทานให้โีรงเีรียน หากมีผู้มอบให้กับโรงเีรียนครับ

สร้างเมื่อปี๒๕๐๖

และทุกวันนี้ก็เป็นพระที่ทางโรงเีรียนนิมนต์มาเป็นพระบนโต๊ะหมู่บูชาทุกครั้ง

ซึ่งโต๊ะชุดนี้บริจาคโดย พี่เจี๊ยบ

(พ.ต.อ.เทวานุวัฒน์ อนิรุทธเทวา จนท.วิเคราะห์นโยบายและแผน 9 ชช9 สำนักป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย

เป็นน้องของพี่แซม OV

พ.อ.เฟื่องวิชชุ์ อนิรุทธเทวา เลขานุการรัฐมนตรีว่า การกระทรวงยุติธรรม ซึ่งจะสัมภาษณ์ลงสูจิบัตรรักบี้ที่ผ่านมาแต่ไม่สะดวก)

พี่ทั้ง๒คนเป็นลูกของ

พลเอกเฟื่องเฉลย อนิรุทธเทวา

และพี่ทั้ง๒นับเป็นหลานของ

พลตรี พระยาอนิรุทธเทวา ( ม.ล.ฟื้น พึ่งบุญ ) เจ้าของ

บ้านบรรทมสินธุ์หรือบ้านพิษณุโลก(บ้านพักประจำตำแหน่งนายกรัฐมนตรีของไทย) ซึ่งเป็นมหาดเล็กในพระองค์พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว โปรดฯพระราชทานให้ ที่เขาว่าเฮี้ยนมาก

---------------------------------

เล่าไปเล่ามานอกเรื่องไปเยอะ แต่ถือว่าเป็นเกร็ดแล้วกันครับ

หนุ่ย ราชวิทย์ ๑๐
"กล้าพูด กล้านำ ทำจริง"
บ้านสมเด็จเจ้าพระยา

หนุ่ย สามพราน ๑๐ น.ร.ร. ๑๑๕๑

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 07:18:18 AM »

ดีมากครับ
อีกองค์มีตราประจำพระองค์ สก ด้วย นะครับ
แสดงว่าได้มาระหว่าง ๒๕๐๗-๒๕๑๗

พระน่าจะเปลี่ยนที่อยู่ หลังปี ๒๕๒๒
(เพราะผมเห็นครั้งสุดท้าย ๒๕๒๒ ตอนอำลาโรงเรียนเข้ามหาวิทยาลัย)

ขออนุญาตเอ่ยนาม พยานบุคคลที่ต้องสอบถาม

อ.วินัย เชื้อสกุล
คุณครูสุธน  บำรุง
คุณครูเกียรติ พงษ์พัญชนะ

และคณะครูที่ทำงานที่ทำเนียบในสมัยนั้น และสมัยต่อๆมา

หากผมคิดไม่ผิด คาดการณ์ไม่ผิด หลวงพ่อเพชร พระท่านน่าจะยังอยู่ในเขตนครปฐมนะครับ
Mong นรร.๕/๓๑๓

นักเรียนราชวิทยาลัย ธำรงไทยให้ยั่งยืน

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 07:50:38 AM »

จากรูปแรก และรูปที่ ๒ สังเกตุดูมีพระเกจิอาจารย์ อยู่ ๑ องค์  วิญญูพอจะมีข้อมูลหรือไม่  และเป็นข้อสังเกตุส่วนตัว  โดยปกติในงานพิธี จะไม่นิยมนำรูปเหมือนของพระเกจิ มาตั้งร่วมในพิธี 
บูลย์_รุ่น21_นรร.3019
ราชวิทย์ 21

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 10:56:50 AM »

อีกองค์อยู่ที่ไหนกันน้า Huh

พี่วิญญูครับ บ้านพิษณุโลก ฌอี้ยนอย่างไรครับ Huh

นักเรียนราชวิทยาลัย ธำรงไทยให้ยั่งยืน

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 11:01:23 AM »

ถ้าพระพุทธรูป ในภาพบนและภาพปัจจุบัน คือองค์เดียวกัน  ก็สะท้อนให้เห็นถึงสภาวะของคนที่ดูแลได้เป็นอย่างดี

หรือที่ไม่ขัดให้เงางาม เพราะกลัวว่าจะไม่ขลัง

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 12:28:55 PM »

ที่ผมเล่าไม่บอก ลงรูปไม่ครบ เพราะอยากให้พี่ๆน้องๆช่วยกันรำลึกว่า

ตกลงมีพระกี่องค์ ปกติพระอยู่ที่ไหน ตกลงหายไปหรือไม่ได้หายก็ยังอยู่ Huh

นอกจากองค์นี้ ยังมีอีกองค์อยู่ในห้องผอ. องค์เท่าๆกันครับ

บางทีบางเรื่องมันก็เริ่มจากความเข้าใจผิดบ้าง อคติบ้างเท่านั้น ผมนับถือผู้ใหญ่ทุกท่าน

จึงอยากให้สังคมช่วยกันวินิจฉัยครับ  Smiley

พระที่เป็นเกจิต้องให้เซียนดูทรงคงจะรูปครับพี่กมล ที่นำมาวางไว้คงมีคนที่มาในวันนั้นนำมาถวายหรือมอบให้โรงเีรียน

ซึ่งใดๆที่นำมาถวาย พระองค์จะพระราชทานให้โรงเีรียนไปทุกครั้งเช่นโต๊ะเก้าอี้ พัดลม ฯลฯ

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 12:54:24 PM »

เดี๋ยวนี้ พระเกจิอาจารย์ องค์ดังกล่าวยังบูชาอยู่ที่ไหน พอจะทราบไหมครับ
หนุ่ย ราชวิทย์ ๑๐
"กล้าพูด กล้านำ ทำจริง"
บ้านสมเด็จเจ้าพระยา

หนุ่ย สามพราน ๑๐ น.ร.ร. ๑๑๕๑

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 01:08:35 PM »

ลองถามดูที่ห้อง ผอ. ก่อนนะครับ

องค์ที่ออกงานวันที่ ๑ ไม่ใช่องค์พระราชทานนะครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 01:36:15 PM »

ก่อนจะเรียกว่าองค์พระราชทาน เราต้องดูบัญชีก่อนว่า พระที่ได้รับราชทาน หรือมีผู้มอบให้โรงเรียนครับ  Smiley

ส่วนพระเกจิองค์นี้ ผมไม่เคยเห็นองค์จริงเลยครับ ยังงงๆอยู่เหมือนกันตอนได้พระบรมฉายาลักษณ์ชุดนี้

ประเด็นที่เราต้องจับคือ

๑.ตกลงพระมีกี่องค์ มีหลักฐานจากไหน(ภาพ คำบอกเล่า เอกสารอื่นๆ)

๒.ศักดิ์ของพระนั้นมาจากไหน จะได้เรียกกันถูก

๓.ปัจจุบันยังอยู่ครบไหม

ผมว่าจับ๓จุดนี้ เรื่องทั้งหมดก็จะจบด้วยความเข้าใจในการสืบค้น ไม่ใช่ฟังๆกันมา ซึ่งจะมีผลกับผู้ได้รับผลทุกฝ่ายครับ  Smiley

ช่วยกันคิดและค้นครับ  Cheesy

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 05:50:13 AM »

ขอขุดกระทู้นี้หน่อยครับ ผมได้ข้อมูลใหม่จึงขอตอบพี่กมลครับ

มีคำถามที่เคยถามว่าพระพุทธรูปปางประทานพร ภ.ป.ร.ที่ในภาพนี้

มีคำถามว่า ในหลวงพระราชทาน หรือใครทูลเกล้าฯหรืออย่างไร

คำตอบอยู่ในภาพด้างล่างครับ

ด้วยข้อมูลที่ไปสืบค้นมาก็ต้องสืบต่อ

ด้วยเหตุที่คุณกวี เหวียนระวี

ทูลเกล้าฯถวายพระพุทธรูปปางประทานพร ภ.ป.ร.นี้ ตำนานที่ผมไปสืบค้นมาจากท่านโอ๊ต อดีตนรร.ที่ไปบวชที่วัดบวร

ท่านเล่าาว่าพระพุทธรูปปางนี้ในหลวงทรงปั้นเอง(ต้นแบบ) 

และผมไปค้นเพิ่มจึงรู้คุณกวี เหวียนระวี เป็นกรรมการสร้างพระพุทธรูปปางประทานพร ภ.ป.ร.นี้ ด้วย

และที่สำคัญถ้าด้านหลังพระพุทธรูปปางประทานพร ภ.ป.ร.นี้ สลักปีก่อนโรงเรียนเราเปิดจะเป็นของแท้ ถ้าหลังปีร.ร.เปิดจะถูกสับเปลี่ยน

วันที่ผมไปอบรมพรีเฟคที่ตึก๗ชั้น ขณะที่รอเด็กมา ผมจึงสะเดาะกลอนตู้อุ้มพระพุทธรูปปางประทานพร ภ.ป.ร.นี้ พลิกดูหลังหลังองค์ท่านด้วยมือสั่นเทา..

และได้ถ่ายรูปมาไว้เป็นหลักฐานว่าแท้หรือถูกเปลี่ยน  Shocked

ส่วนพระรูปสมเด็จพระสังฆราชเจ้า กรมหลวงวชิรญาณวงศ์ ท่านทรงเป็นพระราชอุปัชฌาจารย์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ที่พี่กมลถาม

ผมนึกไม่ออกว่าอยู่ไหน เพราะไม่เคยเห็น ทำให้นิทานเรื่องพระพุทธรูปในโรงเรียนยังจบไม่สนิทครับ

ขอส่งการบ้านเท่านี้ครับ อาจล่าช้าหน่อย เพราะรู้น้อย เรียนไม่มาก หยิบชิ้นปลามันไม่เป็น แต่ยืนยันว่า kcthai.com ยังใช้งานได้ตามปกติ

เพราะผมจ่ายเงินเองทุกปีไม่มีใครมาปิดได้ครับ  Grin

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 03:37:54 PM »

เตรียมเรียบเรียงแล้วเขียนใหม่ใน FB

[แถม] นรร.๑๗/๓๐๖๕

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 11:41:02 PM »

ปกติทำบุญบ้านจะใช้"พระ ภ.ป.ร."องค์นี้ไว้ที่โต๊ะหมู่บูชาทุกปี ผมจะเป็นคนยกออกไปตั้งทุกครั้ง องค์พระและฐานสามารถแยกได้ ใต้ฐานมีลักษณะเหมือนดินติดอยู่ เมื่อรวมกับองค์พระจึงมีน้ำหนักมาก คนยกไปตั้งต้องระวัง ผมจึงรับหน้าที่นี้ทุกปี

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 03:17:17 PM »

ราคาหลักแสนแล้วครับคุณแถม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์